ความผิดพลาดอันดับต้นๆ สำหรับคนที่คิดจะขายสลัดก็คือ ไม่ได้คิดต้นทุนสินค้าของตัวเอง ตั้งราคาสินค้าตามความรู้สึก ตามท้องตลาด ใส่วัตถุดิบตามความต้องการ ลูกค้าชอบก็โอเคแล้ว แต่หารู้ไม่ว่านั่นคือการเริ่มต้นที่ผิดพลาด ราคาสินค้านั้นเมื่อลูกค้ารับรู้แล้วจะปรับราคาขึ้นยากมาก มีความเสี่ยงที่ลูกค้าจะหายไป ต้องสร้างลูกค้ากลุ่มใหม่

เมื่อรู้อย่างนี้แล้ว เสียเวลาคิดต้นทุนสินค้าก่อนขายดีกว่าเสียเวลาขายแบบไม่รู้ต้นทุนกำไรไปเป็นเดือนเป็นปีนะคะ เอาล่ะค่ะ! เราขอยกตัวอย่างสินค้าเป็นสลัดก็แล้วกัน เริ่มจากคนที่ไม่รู้อะไรเลยอยากขายสลัดเพื่อเป็นธุรกิจส่วนตัว จะเล็กจะใหญ่ก็แล้วแต่กำลังของแต่ละคน เริ่มจาก

1. สูตรน้ำสลัด

  • ยุคนี้สามารถดูสูตรตามเน็ต ตามยูทูปได้สบายๆ เลย แต่สูตรในยูทูปเยอะมากจริงๆ ค่ะ อร่อยบ้างไม่อร่อยบ้าง ก็ต้องคัดเลือกหน่อย เอาที่น่าเชื่อถือ แล้วมาทดลองทำเองว่าอร่อยมั้ย ลองผิดลองถูกกันไป ทำให้คนในบ้านชิม ทำให้เพื่อนชิม ปรับสูตรไปเรื่อยๆ จนกว่าจะอร่อย
  • หากไม่อยากเสียเวลาลองผิดลองถูก ก็ไปเรียนค่ะ หาสูตรที่ชอบที่โดนใจไปเรียนแล้วกลับมาฝึกทำเอง มีปัญหาอะไรจะได้ถามครูผู้สอนได้ ก็ย่นระยะเวลาให้ทำเป็นเร็วขึ้น

2. เมนูสลัด

  • เมื่อได้สูตรน้ำสลัดแล้วก็ลองทำเมนูสลัดดู ซึ่งผักผลไม้บ้านเรามีหลากหลายมาก ต้องมิกซ์แอนด์แมชดูว่าเข้ากันหรือเปล่าเพราะบางทีมันก็ไม่เข้ากันนะคะ มั่วขายไม่ได้
  • ทำแล้วกินเอง ให้คนที่บ้านกิน ให้เพื่อนกิน คนใกล้ตัวเราคือคนที่จะติชมเราได้อย่างจริงใจที่สุดค่ะ จะได้ปรับปรุงก่อนวางขายให้ลูกค้า

3. ต้นทุนอาหาร (Cost of Goods, COG)

  • ถึงจุดสำคัญแล้วค่ะ ต้นทุนที่ต้องคิดก่อนขายคือต้นทุนอาหาร ต้นทุนนี้รวมค่าบรรจุภัณฑ์ด้วยเป็นต้นทุนที่สำคัญมาก ย้ำว่ามากจริงๆ เพราะถ้าไม่คิดต้นทุนตัวนี้แล้วอาจทำให้ไม่ได้กำไรเลยแม้จะขายดีมากก็ตาม อาจจะเกิดเหตุการณ์ที่ว่า ยิ่งขายยิ่งขาดทุนก็ได้นะคะ
  • ต้นทุนอาหารควรไม่เกิน 30-40% ของราคาขาย ยกตัวอย่างง่ายๆ คือ ถ้าขายสลัดราคา 100 บาท ต้นทุนอาหารและบรรจุภัณฑ์ต้องไม่เกิน 40%, ถ้าขายสลัดราคา 50 บาท ต้นทุนอาหารและบรรจุภัณฑ์ต้องไม่เกิน 20 บาท พอเข้าใจมั้ยคะ
  • สมมติว่าขายสลัดโรลปูอัด ต้นทุนที่ต้องคำนวณต่อกล่องคือ
    • ผักสลัด ใช้กี่กรัม คิดเป็นกี่บาท
    • แครอท ใช้กี่กรัม คิดเป็นกี่บาท
    • แตงกวา ใช้กี่กรัม คิดเป็นกี่บาท
    • ปูอัด ใช้กี่แท่ง คิดเป็นกี่บาท
    • น้ำสลัด ใช้กี่กรัม คิดเป็นกี่บาท
    • กล่อง ถุงพลาสติก ถ้วยน้ำสลัด ใช้กี่ชิ้น คิดเป็นกี่บาท
  • เมื่อได้ต้นทุนต่อกล่องแล้ว ก็ต้องคิดว่าควรขายราคาเท่าไหร่ โดยใช้หลักเกณฑ์คือต้นทุนอาหารไม่เกิน 40% ของราคาขาย

ใครที่กำลังขายอยู่ก็ลองคำนวณต้นทุนตัวเองดูนะคะ ไม่มีอะไรสายเกินไป ทุกอย่างแก้ไขได้ เราจะเจอหนทางของมันเองหากเราไม่ยอมแพ้ ส่วนท่านที่กำลังจะเริ่มก็เยี่ยมเลยที่มาเจอบทความนี้ คิดต้นทุนอาหารด้วยนะคะอย่าลืม

ติดตามต้นทุนอื่นๆ ในบทความต่อไป ไม่อยากพลาดความรู้ดีๆ กดติดตาม Line id: @saladcreator หรือกดติดดาว https://www.facebook.com/saladcreator/


ช่องทางติดต่อ
Line id: @saladcreator หรือคลิกที่นี่ http://line.me/ti/p/%40saladcreator
Youtube: https://www.youtube.com/c/saladcreator
Website: https://saladcreator.club/
Facebook: https://www.facebook.com/saladcreator/